Tiếng việt
English

Mức thuế phải nộp khi doanh nghiệp thanh lý tài sản

Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Duy Anh, Giám đốc Công ty TNHH Thương Mại và Dịch vụ Hoa Anh (TP. Hồ Chí Minh) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn việc thực hiện chính sách thuế khi chuyển nhượng và thanh lý tài sản của Công ty.

Công ty của ông Nguyễn Duy Anh hoạt động kinh doanh nhà. Năm 2007, Công ty nhận chuyển nhượng một căn nhà với mục đích kinh doanh. Năm 2003, Công ty mua một chiếc ô tô, là tài sản cố định, nhưng hiện ô tô này không sử dụng vào mục đích phục vụ hoạt động kinh doanh.

Công ty đang áp dụng hình thức kê khai thuế giá trị gia tăng theo phương pháp trực tiếp và sử dụng hóa đơn bán hàng.

Ông Anh hỏi, khi thực hiện bán căn nhà và ô tô nêu trên trong thời gian được áp dụng kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp thì Công ty có được sử dụng hóa đơn bán hàng không? Mức thuế suất thuế GTGT khi bán nhà và ô tô đều là 1% có đúng không?

Vấn đề này, Cục Thuế TP. Hồ Chí Minh hướng dẫn như sau:

Căn cứ Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ngày 31/3/2014 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

Theo trình bày của Công ty thì Công ty có chức năng kinh doanh bất động sản, đang áp dụng hình thức kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp và sử dụng hoá đơn bán hàng. Năm 2007, Công ty có mua 1 căn nhà, đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở. Nay, Công ty có nhu cầu chuyển nhượng căn nhà trên thì khi chuyển nhượng Công ty phải lập hoá đơn bán hàng và nộp thuế GTGT với tỷ lệ % trên doanh thu là 1%, giá đất được trừ thực hiện theo Khoản 10, Điều 7 Thông tư số 219/2013/TT-BTC.

Năm 2003, Công ty có mua 1 xe ô tô để làm tài sản cố định, nay thanh lý xe ô tô trên thì khi thanh lý Công ty phải lập hoá đơn bán hàng và nộp thuế GTGT với tỷ lệ % trên doanh thu là 1%. (Chinhphu.vn)

 

Tags

Hãy share để mọi người cùng biết:

Mức thuế phải nộp khi doanh nghiệp thanh lý tài sản Mức thuế phải nộp khi doanh nghiệp thanh lý tài sản

Mức thuế phải nộp khi doanh nghiệp thanh lý tài sản

10/ 10 - 3336 phiếu bầu

Back      Print In      Đã xem : 147
Hình ảnh thật trụ sở

         hinhtruso

Hỗ trợ trực tuyến

Mr. Lâm  

 0977762345

Kết nối với chúng tôi
Đường Đến Vì Dân

ban-do-vi-dan

© Copyright by  www.dangkydoanhnghiep.vn, all rights reserved.

Thiết kế website www.webso.vn
Back to top
Sản phẩm đã được thêm vào giỏ hàng
Mua thêm sản phẩm khác
Xem giỏ hàng